

Mageuzi makubwa yanayofanyika katika uvuvi wa bahari Kuu

Issac Mkofo, Mwananchi

Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu (DSFA) ni enombo cha Muungano ambacho mamlaka yake ni kusimamia na kuendeleza uvuvi katika ukanda wa uchumi wa bahari wa Tanzania.

Kazi kubwa ya mamlaka ni kusimamia meli za ndani na nje zinazovua katika eneo la bahari lenye ukubwa wa takribani kilomita za mraba 200,023 kwa asilimia ya eneo lote la Tanzania ni takribani asilimia 24 ya eneo lote.

Mkurugenzi Mkuu wa DSFA, Dkt Emmanuel Sweke anasema kwa sababu ya asili ya mamlaka yenyewe pia wanasimamia meli za Tanzania ambazo zinavuka nje ya mipaka ya maji ya Tanzania.

Wakati ukitumiza miaka 13 tangu ianzishwe Februari 2010, baada ya miaka 47 ya Mapinduzi ya Zanzibar ndipo ilianzishwa.

Kwa mantiki hii, Mkurugenzi Mkuu wa DSFA, Dkt Emmanuel Sweke anasema mamlaka hiyo ni kama mjukuu wa Mapinduzi lakini anakua vizuri kutokana na malezi mazuri inayoyapata hivyo wanajivunia kuwa ndio taasisi pekee yenye asili ya muungano ambayo maliao makuu yake yapo Zanzibar ikawa ni matunda ya Mapinduzi.

Ni miaka michache tangu kuanza lakini inepiga hatua kubwa licha ya changamoto inazokumbana nazo.



Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu (DSFA), Dkt Emmanuel Sweke akitililiana saini na Mkurugenzi Mtendaji wa Chama cha Wavuvi wa Bahari Kuu cha China (COFA), Chen Xuejian mkataba utakaowawezesha kuvua katika Ukanda wa Kiuchumi wa Tanzania (EEZ).

Mafanikio

Dkt Sweke anasema DSFA imezaliwa baada ya Mapinduzi kwahiyoy hayo ni matunda tosha huku ikifanikiwa kuwa na miongozo muhimu.

Miongozo hiyo ni pamoja na sheria ya usimamizi na uendelezaji wa uvuvi wa bahari kuu sura 388 ya mwaka 2020 inayotekelezwa na kanuni za usimamizi na uendelezaji wa viumbe vya bahari kuu ya mwaka 2021.

Sheria na kanuni hizi zimeweka

bayana mambo muhimu katika kuongeza ulinzi na usalama na kuhamasisha uwekezaji kutoka kwa wazawa katika uvuvi wa bahari kuu na ndio maana linapokuja suala la kutoa leseni wazawa wanalipa asilimia ndogo sana ikilinganishwa na watu wengine.

Mfano, uvuvi wa kuzungusha mtu wa nje leseni kubwa kwa mwaka analipa Dola 70,000 lakini mzawa analipa Dola za Marekani 21,000 sawa na punguzo takribani asilimia 79.

Aina nyingine ya uvuvi wa kutimia mishihi ambapo mtu wa nje kwa mwaka analipa Dola 50,000 lakini kwa mzawa analipa Dola 8000 sawa na punguzo la takribani asilimia 86.

Kitu kingine wanachojivunia, kabla ya kuwapo mamlaka usimamizi ulikuwa chini ya mamlaka mbili na kila moja ilikuwa na sheria yake kwa maana ya Mkurugenzi wa uvuvi wa Zanzibar na yule wa Tanzania Bara kwa hiyo ilikuwa inaleta mkanganyiko.

Sheria hii imesaidia hata masuala ya uvuvi haramu. "Sisi ni sehemu ya jumuiya za kikanda na Umoja wa Mataifa hatukuwa na picha nzuri mnaenda kwenye mkutano kila mmoja anakuwa na lake kwa hiyo taswira imekuwa kubwa katika jumuiya hizo," anasema Uwekezaji unaongezeka ambapo kwa sasa kuna meli tatu za kitanzania zinazovua na kuna moja inakwenda kujenga kiwanda cha kuchakata samaki.

Lakini pia kwa sasa taasisi ina muundo wake unaotambulika uliopitishwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan kwa hiyo itajiri tofauti na sasa kutumia watumishi wa kuzima.

Ukiwa na watumishi wako mwenyewe pia unakuwa na morali wa kufanya kazi na unakuwa na uwezo kuwasimamia.

Jingine, Mamlaka hiyo inakusanya mapato kwa fedha za nje hivyo huduma zinalipwa kwa Dola hivyo kuisaidia nchi kupata fedha za kigeni.

Dkt Sweke anasema kwa mwaka wanaweza kukusanya Sh6 bilioni licha ya kwamba hawafanyi biashara bali wanatna huduma.

Mafanikio mengine ni kuongezeka kwa uelewa wa jamii kuhusu mamlaka na kazi zake kwani kama mtu hajui inakuwa ni ngumu kuelewana naye.

Uwapo wa taasisi hiyo Zanzibar inasaidia kumaliza uhuziano

katika wakali hizi mbili kwa hiyo inarongeza inayoyenda inasimamia matunda ya muungano yote.

Dkt Sweke anasema "Tumeboresha sana usimamizi licha ya kuwa ni eneo kubwa na gumu kulisimamia maana lipo mbali ya majini."

Kutikana na kazi nzuri zinazofanywa na DSFA, Desemba 7 2023 maridha wa Benki ya Dunia walidhuka na utendaji kazi waipita mifumo iliyopo.

Kwa sasa Mamlaka ina kuishirikiana na wenzao wa kikanda wanaweza kufanya dola kwa ndege na kuona kinafafanyika katika bahari.

Uwepo wa teknolojia unasaidia hata mtu anayetaka kua kufanya uhalifu anapanga akona atokamatwa ndio maana hata uvuvi haramu umepungua kwa sababu ya mifumo wakujua kuwa tana shamba la bihi tena.

Changamoto

"Pamoja na mafanikio hayo bado Watanzania kushindwa kuwekeza katika uvuvi wa bahari kuu, maana bila kuwekeza kumkata samaki ukamchakata na kumuzaa nje kunapoteta fedha nyini, tunataka tupate wazawa."

"Watanzania wachangamkie fursa za uvuvi wa bahari kuu, ni kipindi cha kuigeza mitazamo yetu kwamba tunabwa kale, bali tuseme tunawekeza kale. Tishakamane tusibaki kuwa walimzi lakini tubaki kuwa watumishi," anasema Dkt Sweke.

Mkoa kumsaidia mfugaji anayetoa lita 1,000 za maziwa

Na Veronica Mheta, Arusha

MKUU wa Mkoa wa Arusha, John Mongella amesema ofisi yake itamuunga mkono mfugaji wa ng'ombe wa maziwa, Teddy James na kumsimamia kupata eneo kubwa la malisho pamoja na upatikanaji wa fedha za mradi kutoka Benki ya Maendeleo ya Kilimo (TADB).

Alitoa ahadi hiyo baada ya kumtembelea mfugaji huyo na kujionea hali halisi ya ufugaji bora anaoufanya.

Pamoja na kumpongeza kwa mradi wa ufugaji wa kisasa anaoufanya katika eneo dogo la mjini, alisema atamsimamia na kuhakikisha anapata eneo kubwa kwa ajili ya kupanua shughuli hizo za ufugaji.

"Licha ya Teddy kufanya ufugaji wa kisasa lakini anafanya biashara ya kuuza maziwa zaidi ya lita 1,000 kwa siku, kuuza mitamba na ng'ombe wakubwa kwa wafugaji wengine, kama Serikali ya Mkoa, ninaahidi kusimamia ukuzaji wa mtaji wake," alisema.

Hata hivyo, Mongella alisema tayari benki ya kilimo iko kwenye hatua za mwisho za kumpa mkopo ili kukua mtaji na kuongeza uzalishaji, huku mkoa ukiendelea kumpa ushirikiano na utaalamu ili mfugaji huyo aendelee kukua zaidi.

Naye Teddy aliishukuru serikali kwa kuwawezesha Watan-zania hususani wafugaji kwa kuwa na programu za kutoa fedha nyingi ili kuwainua kwani TADB imeridhia kumpa fedha ili aweze kununua eneo pamoja na kukua mtaji na kuongeza uzalishaji kwenye biashara yake ya ufugaji.

"Naishukuru serikali kupitia kauli yake ya Kazi lendelee, ninafuga ng'ombe zaidi ya 120 na kupata maziwa lita 1,000 kwa siku, ambayo ninahudumia kiwanda cha maziwa cha Kili-manjaro Fresh, ninauza mitamba na ng'ombe wakubwa kwa wafugaji wanaohitaji ng'ombe bora wa maziwa," alisema.

Awali, mtoto wa mfugaji huyo mwenye shahada ya Biashara na Uhasibu, Mariamu Msuya alisema ameamua kuachana na kutafuta ajira serikalini na kujikita kwenye ufugaji huku akiwasisitiza vijana wengi kujitaji na sio kutegemea ajira kutoka serikalini pekee.

Rais Samia afungua fursa soko la nyama

>**Mauzo** ya tani zinazosafirishwa
nje ya nchi yaongezeka kwa kasi,
pia soko la ndani mahitaji juu

>**Huduma** bora za chanjo,
malisho vyaongeza tija,
Profesa Mganilwa ataka viwanda
vya uchakataji nchini **HABARI UK. 2**



The Guardian Pg. 3, January 13, 2024



Nyama ya Tanzania 'dili' kubwa soko la kimataifa

Na SUPERIUS ERNEST

MATUNDA zaidi ya ziara za Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, nje ya nchi yamepatikana safari hii yakihusisha sekta ya mifugo, kwa kuongeza mauzo ya tani za nyama nje ya nchi.

Ziara hizo zimeifanya nyama kutoka Tanzania kuwa mali adimu katika masoko ya kimataifa, kutokana na kuhitajika hali inayotajwa kutokana na ubora wake.

Akielezea kuhusu mafanikio hayo, Kaimu Msajili wa Bodi ya Nyama Tanzania, John Chasama, alisema kumekuwa na mafanikio makubwa ya kufunguka kwa soko la nyama nje ya nchi, hususan mataifa ya Saudi Arabia na China.

"Tumeendelea kupata mafanikio makubwa ya uuzaji wa nyama nje ya nchi, kwani kila mwaka kuna ongezeko la tani, kwa mfano kwa mwaka 2020/21 tani zilizouzwa nje ya nchi zilikuwa 1,774.

"Kila mwaka tani zinaongezeka kutokana na jitihada hizo za Rais Dk. Samia, kwani kwa mwaka 2022/23 mauzo yalifikia tani 14,701 zilizosafirishwa nje ya nchi," alisema.

MASOKO MAPYA NJE

Chasama akifafanua mafanikio hayo, alisema yamehagizwa na masoko mapya ya Saudi Arabia, Beijing China na yale ya mataifa mengine, ikiwa ni matokeo ya jitihada za Rais Dk. Samia kupenyeza ajenda hiyo nje ya nchi katika ziara zake.

Alisema kutokana na unyeti wa bidhaa hiyo ambayo ni chakula kinachohitaji usalama zaidi, wataalamu wa Bodi na mamlaka nyingine za ndani nje ya nchi hujiridhisha ubora wake.

"Licha ya jitihada tunazozifanya, lakini Rais Dk. Samia, amewasaidia sana kuhamasisha hizo nchi kuongezeka

uuzaji wa nyama nje ya nchi.

"Hata kwa upande wa viwanda vya ndani, uzalishaji wa nyama na mipango mizuri ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi ya kuanzisha vituo vya vijana kupitia mradi wa Building Better Tomorrow (BBT), katika mikoa ya Mwanza, Tanga na Kagera, kufanya ufugaji wa kisasa kunaongeza tija katika uzalishaji," alisema.

Alisema mpango huo umefanikishwa na Rais Dk. Samia, huku wao wakiendelea kufanya vikao mbalimbali na wadau wasafirishaji wa nyama nje kuona namna ya kutumia fursa hiyo.

Chasama alisema Desemba 7, mwaka jana walifanya kikao lengo likiwa kuona namna ya kutumia fursa hiyo, kuongeza uzalishaji na usafirishaji zaidi kutumia Shirika la Ndege la ATCL, kwa mikakati iliyowekwa.

WIZARA

Kwa upande wake, Kaimu Mkurugenzi wa Huduma za Mifugo, Dk. Benezeth Malinda, alisema serikali ya Rais Dk. Samia, imeongeza bajeti ya Wizara kwa kiwango cha asilimia 40, hivyo kusababisha ongezeko la uwekezaji na uzalishaji wa chanjo kupitia kiwanda cha serikali na viwanda viwili vya binafsi, ambavyo vinaimarisha uzalishaji wa nyama bora.

Dk. Malinda alisema viwanda hivyo vinazalisha chanjo za magonjwa ya kipaumbele kwa mifugo hiyo, kuilinda dhidi ya magonjwa hayo, ambayo wizara inasimamia suala la chanjo kuliko matibabu.

"Hali hiyo inasaidia kuimarisha afya za mifugo ya hapa nchini kwani mwaka jana, uchanjaji uliongezeka hivyo, nyama yetu kuwa nzuri zaidi, kwani haitumii dawa zaidi ni chanjo, hivyo hata wakaguzi wanapokuja wanajiridhisha.

"Kwa hali hiyo nyama yetu inakidhi mahitaji ya ubora wa soko la nje, hivyo kuaminika na kuhitajika zaidi kwa masoko hayo," alisema.

Alieleza kuwa Wizara ya Mifugo na Uvuvi, kwa mwaka ujao itaanzisha kampeni ya kitaifa ya kuchanja mifugo nchi nzima, hadi katika ngazi za vijiji.

"Hadi kufikia mwaka 2028, tutakuwa tumeteketeza magonjwa mbalimbali kama mapafu ya ng'ombe, mbuzi na sotoka ya mbuzi na kondoo, kwani hayo matatu yanaathiri biashara ya mifugo na kilimo, hivyo kutengeneza eneo huru la ugonjwa wa midomo na miguu kwa mifugo hiyo," alisema.

Alifafanua kwamba kutokana na jitihada za Rais Dk. Samia kuongeza bajeti na kufungua soko, wizara imeweka mikakati ya kuhakikisha mwaka 2028, nchi inauza nje tani kutoka 14,000 zilizofikiwa hivi sasa hadi tani 50,000.

Dk. Malinda alisema wizara haitamwanguka Rais Dk. Samia katika jitihada zake hizo; bali itaongeza fedha za kigeni na usafirishaji, kuvutia zaidi wawekezaji waone Tanzania ni sehemu salama na sahihi ya uwekezaji.

Aliwataka wafugaji waendeleo kuunga mkono jitihada hizo za Rais Dk. Samia, kwa kufuga kisasa na kukaa sehemu moja kuliko kuhamahama hali inayoweza kuwakosesha huduma ya chanjo.

MKUU NIT

Aidha, Mkuu wa Chuo cha Usafirishaji, Profesa Zacharia Mganilwa, alishauri kuiboresha sera, kufuga kisasa zaidi, kufanya utafiti katika malisho na nyama zichakatwe nchini badala ya kupeleka wanyama wazima.

"Kuna ng'ombe wa asili ambao wanafungwa hapa nchini kwa muda mrefu, ambao hawana uzito zaidi wala uzalishaji, juhudi zifanyike za kuwa na mbegu ambazo zinakua haraka zaidi na kuwa na uzito mkubwa na maziwa mengi.

"Kuwapata vijana wengi, ambao watasoma zaidi namna ya uchinjaji bora na kuchochea uchakataji hapa nchini kupitia viwanda vyetu," alisema.

Serikali kutengeneza matajiri kwa ufugaji samaki wa vizimba

Na MWANDISHI WETU

SERIKALI imeanza utekelezaji wa ufugaji samaki kwa njia ya vizimba katika Ziwa Tanganyika, baada ya mpango huo kuonesha mafanikio makubwa katika Ziwa Victoria.

Akizungumza jana katika mwalo wa Kasanga uliopo Wilaya ya Kalambo Mkoani Rukwa, Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Alexander Mnyeti, alisema tayari wizara imeanza kutoa elimu kwa wavuvi wa Kanda ya Ziwa Tanganyika, kabla ya kufikisha vizimba hivyo na mbegu bora za samaki.

Mnyeti aliongeza kuwa kwa hivi sasa serikali imetenga Sh. Bilioni 20 za uwekaji vizimba katika Ziwa Victoria na Ziwa Tanganyika, kwa sababu ufugaji wa samaki unakua kwa kasi maeneo mbalimbali duniani.

Alisema serikali imeanza utekelezaji huo kutokana na upungufu wa samaki uliopo katika maji ya asili, yakiwemo mabonde, maziwa, mito na bahari na hali inayochangiwa na sababu mbalimbali, zikiwemo za uharibifu wa mazingira, ongezeko la watu na uharibifu wa mazalia ya samaki.

Mnyeti aliongeza kuwa, kunusuru upungufu wa samaki katika masoko ya ndani na nje ya nchi serikali imeamua kusambaza vizimba kwa wavuvi wa Ziwa Tanganyika, ambavyo vitatolewa kwa mkopo nafuu usio na riba.

Awali, akiwa katika Ofisi za Mkuu wa Mkoa wa Rukwa alipokutana na Mkuu wa mkoa huo, Charles Makongoro Nyerere, alimweleza azmaya serikali ya kulipumzisha Ziwa Tanganyika katika shughuli zozote za uvuvi kwa kipindi cha miezi mitatu kila mwaka.

Alifafanua uamuzi huo utafanyika kwa miaka mitatu mfululizo ambao kwa mwaka huu litafungwa kuanzia Mei 15, mwaka huu hadi Agosti 15 mwaka huu kupisha samaki kuzaliana.

Kwa mujibu wa Mnyeti, kupumzishwa kwa shughuli za uvuvi katika ziwa hilo ni utekelezaji wa Mkataba wa Kikanda wa Usimamizi wa Uvuvi Endelevu katika ziwa hilo na bonde lake, ambao nchi wanachama wa Mamlaka ya Ziwa Tanganyika; kwa maana ya Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Tanzania na Zambia ziliutia saini Desemba 9, mwaka 2021, katika Mkutano wa Tisa wa

Mawaziri wa nchi hizo.

Alifafanua, kupumzishwa kwa ziwa hilo kutatoa fursa kwa wavuvi kujifunza namna bora ya kufuga samaki na kuwa na njia nyingine za kujipatia kipato, zikiwemo za kufuga mifugo na kilimo.

NYERERE

Mkuu wa Mkoa wa Rukwa, Nyerere alisema mpango wa serikali kuhamasisha ufugaji samaki kwa njia ya vizimba ni mzuri kwa kuwa wavuvi watapata fursa ya kujifunza namna nyingine ya kuendeleza biashara ya samaki na kwamba; mko utasimamia utekelezaji huo wananchi waendeleo kunufika na mazao ya uvuvi.

WANANCHI

Baadhi ya wananchi wanaofanya shughuli za uvuvi katika Ziwa Tanganyika wakiwa katika mkutano wa hadharu ulioandaliwa na Naibu Waziri Mnyeti katika Kata ya Kasanga, walipongeza juhudi za serikali kwa kuwatafutia njia mbadala ya kuendeleza sekta ya uvuvi na kuiomba kuzidi kutoa elimu zaidi ya ufugaji kwa njia ya vizimba.

Aina za uvuvi haramu Ziwa Victoria, Tanganyika na Nyasa

Mwanza, Tanzania imejishwa kuwa na neema ya kumiliki sehemu ya maziwa ya Victoria, Nyasa na Tanganyika kwa kushirikiana na mataifa mengine ya Kenya, Uganda, Malawi, Zambia na Jamhuri ya Kilemokrasiya ya Congo (DRC).

Kwa upande wa Ziwa Victoria lenye ukubwa wa kilomita za mraba 68,800, Tanzania inamiliki zaidi ya kilomita 35,000, sawa na asilimia zaidi ya 51 wakati kwa Ziwa Tanganyika lenye ukubwa wa kilomita za mraba 32,000, Tanzania inamiliki kilomita 13,489, sawa na asilimia 41, huku kwa upande wa Ziwa Nyasa lenye ukubwa wa kilomita za mraba 30,800, Tanzania inamiliki kilomita 5,760, sawa na asilimia 18.51 ya ziwa hilo.

Pamoja na neema hii, Tanzania bado haijafuata vya kutosha kupitia sekta ya uvuvi, huku tatizo la uvuvi haramu likiwa miongoni mwa changamoto sugu zinazotajwa.

Kutokana na ukweli huo, juhudi kadhaa zinafanyika kupitia Sheria ya Uvuvi namba 22 ya mwaka 2003 na kanuni zake kuhakikisha Taifa linapata siyo tu faida, bali pia kuimarisha ulinzi wa rasilimali za uvuvi.

Kupitia sheria hii na kanuni zake, zana na vitendo kadhaa vimezuiliwa ili kulinda mazao na mazalia ya samaki, ikiwemo matumizi ya nyavu aina ya kokoro, timba na za kuvulia daga zenyema macho madogo chini ya milimita 8. Kwa mujibu wa sheria, mitumbwi na boti zote za uvuvi zinatakiwa kusajiliwa na wavuvi kuwa na leseni za uvuvi.

Ukubwa wa samaki wanaotahili kuvuliwa ni eneo lingine linaloangaliwa na kusimamiwa kupitia sheria ya uvuvi, ambapo samaki aina ya seto mwenye urefu chini ya sentimita 25 ni marufuku kuvuliwa.

Kupitia sheria na kanuni hizo, samaki aina ya sangara wanaopatikana Ziwa Victoria wenye urefu chini ya sentimita 50 na mwenye urefu zaidi ya sentimita 85 nao hawaruhusiwa kuvuliwa.

Pamoja na uwepo wa sheria, kanuni na juhudi zinazofanyika kupitia elimu kwa umma na kampeni kadhaa, uvuvi haramu bado umeendelea kuwa tatizo sugu katika maziwa yote matatu, huku kukiwa na aina na majina tofauti ya uvuvi huo kwenye kila ziwa.

Akizungumzia namna Serikali ilivyojipanga kudhibiti, Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega alisema wanashirikiana na mamalaka, taasisi na wadau wa sekta ya uvuvi kudhibiti vitendo vya uvuvi haramu kwa kutoa elimu kwa umma na kuchukua hatua za kisheria dhidi ya wahusika.

Kupitia juhudi hizo, kuanzia mwaka wa fedha wa 2017/2018 na 2019/2020, vikosi kazi vimefanyika doria na operesheni katika maeneo mbalimbali ya Ukania na Ziwa Victoria zilizowezesha kukamata na kutekeleza zana haramu za uvuvi, zikiwamo nyavu za makila, makokoro, timba (monofilament) na nyavu za daga.

Doria na operesheni hizo pia zinawezesha kukamata na kutafishwa kwa vifaa vilivyokuwa vinatumika kwenye uvuvi haramu na utorohaji wa mazao ya uvuvi, ikiwemo boti, injini na gari.

Malina ya uvuvi haramu

1. Primayaa
2. Machoteni
3. Gashaka
4. Kumbakumba
5. Timba
6. Mchanyamuniamit
7. Uvuvi wa kummit
8. Uvuvi wa kummit
9. Uvuvi wa kummit
10. Uvuvi wa kummit
11. Uvuvi wa kummit
12. Uvuvi wa kummit
13. Uvuvi wa kummit
14. Uvuvi wa kummit
15. Uvuvi wa kummit
16. Uvuvi wa kummit
17. Uvuvi wa kummit
18. Uvuvi wa kummit
19. Uvuvi wa kummit
20. Uvuvi wa kummit



Wavuvi wakiandaa nyavu kwa ajili ya kwenda kuvua samaki. Picha na mtandao

orumia nyavu hadi za inchi mbili na nusu," anasema Bakari.

Ramadhani Salum, mvuvi kutoka Wilaya ya Buhigwe pia mkoani humo anataja aina nyingine ya uvuvi haramu ndani ya Ziwa Tanganyika, kuwa ni 'primayaa' ambapo wahusika hutumia nyavu ya makila inayotumika kuingizwa nchini kutoka moja ya nchi jirani ambayo pia inamiliki sehemu ya ziwa hilo.

"Nyavu hizo zinahofiwa kuwa na kemikali isiyofaa kwa sababu samaki aina ya migebeba wanaovuliwa nazo huoza baada ya muda mfupi," anafichua mvuvi huyo. Hata hivyo, alipoulizwa kuhusu primayaa, Ofisa Mfawidhi wa Usimamizi wa Rasilimali za Uvuvi Kanda ya Ziwa Tanganyika, Agnely Lishela anasema nyavu hizo ni makila ambazo zimepewa jina hilo lenye asili ya Congo, na maana isiyorasmi ya 'kitu kinachoshikwa kinakuwa kimeza'.

Hata hivyo, alisema si kweli kwamba zina sumu, bali samaki wanaoza kwa sababu wavuvi wanatega muda mrefu, akitolea mfano kuanzia saa 12 jioni wanatega, lakini wanasua mtego labda kwenye saa 9 aifajiri hivyo samaki wanatoka kwenye mtego wakawa tayari wameoza kutokana na joto la maji.

"Asilimia 90 ya mazao ya samaki wanaonaswa kwa kutumia mtego huo wanakuwa wameharibika si kwa sababu ya sumu, bali wavuvi

wanatumia muda mrefu kutega," amesema Lishela.

Ziwa Victoria

Ndani ya Ziwa Victoria, kuna aina kuu sita za uvuvi haramu ambazo ni uvuvi wa gizagiza, kumbakumba, machoteni, timba, manyamunyamu na uvuvi wa kuzamisha taa za sola ndani ya maji ziwani.

Kumbakumba

Inaelezwa kuwa ni aina ya uvuvi haramu unaotumia nyavu halali za daga za milimita nane, lakini badala ya kuwenda kuvua katika maeneo sahihi, wahusika huvua maeneo ya kandokando ya ziwa yaliko mazalia ya samaki, na hivyo kunasa siyo tu samaki wachanga, bali hadi mayai pia.

Lakini pia kuna uvuvi walioupachika jina la manyamunyamu. Wanasema ni aina ya uvuvi haramu unaotumia nyavu za kokoro zenye vipimo visivyoruhusiwa kuvuliwa daga.

Uvuvi wa timba ni aina nyingine ya uvuvi haramu ndani ya Ziwa Victoria unaotumia nyavu zisizoonekana kirahisi zinazodaiwa kutengeneza kemikali hatarishi zinapogusana na samaki.

Uvuvi wa gizagiza hii ni aina ya uvuvi haramu unaofanyika bila wahusika kutumia taa kinyume

cha sheria

"Kwa kawaida, uvuvi wa daga unatumia mwanga wa taa kuwavuta wadudu (sami) wanaopendwa na daga ambao wakoo na mwanga hukumbilia kwa lengo la kula wadudu. Sasa baadhi ya wavuvi wakifika ziwani wanazima taa na hivyo kunasa aina zote za samaki kwa kutumia kokoro la kuvulia daga," anafanua Katiibu wa Umoja wa Wavuvi Wilaya za Magu, Busega na Bunda, Ndalawa Mabula.

Uvuvi wa kuzamisha taa za sola, aina hii ya uvuvi hufanyika zaidi katika mialo ya Mkoa wa Kagera, kwa wahusika kuzamisha majini taa kwa lengo la kuwavutia na kuwavuta samaki wadogo aina ya sangara.

Wavuvi wanaotumia njia hii hujifanya kama wanavua daga, lakini wanapofika katikati ya ziwa huzamisha taa kuwavuta na kuwavuta sangara wadogo wasioruhusiwa kuvuliwa kisheria.

Uvuvi wa machoteni

Huu ni uvuvi wa kutumia makokoro ya kawaida yanayoruhusiwa kisheria, lakini wahusika hutumia ujanja wa kutia nanga katikati ya maji na kuvuta kokoro, badala ya kufanya hivyo wakiwa nchi kavu ufukweni.

Ziwa Nyasa

Mvuvi katika mwalo wa Matema Wilaya ya Kyelela mkoani Mbeya, Bora Said anataja uvuvi haramu unaofanyika ndani ya Ziwa Nyasa kuwa ni wa kutumia nyavu za timba, ambao hata hivyo umeanza kudhibitiwa baada ya juhudi za pamoja za wadau na hatua za kisheria dhidi ya wanaonaswa wakatamia njia hiyo.

"Kwa juhudi za pamoja za wadau ikiwemo Doria na usimamizi makini wa watendaji wa taasisi za Serikali, uvuvi haramu Ziwa Nyasa unadhibitiwa na kuanza kupungua kulinganisha na kipindi cha nyuma," anasema Bora.



Baadhil ya nyavu zilizonaswa zikitumika kwenye uvuvi haramu zikichomwa. Picha na maktaba

Govt suspends fishing activities in Lake Tanganyika

From PETI SIYAME in
Kalambo

THE government has suspended fishing activities in Lake Tanganyika to boost the population of fish.

The suspension will last three months from May 15, this year.

Deputy Minister for Fisheries and Livestock Mr Alexander Mnyeti made the announcement over the weekend at Kasanga Ward

along the shoreline of Lake Tanganyika in Kalambo District, Rukwa Region.

Lake Tanganyika, dubbed the African Great Lake and the deepest lake in Africa, is the world's longest freshwater lake.

Mr Mnyeti was on a working tour of Kigoma, Katavi and Rukwa regions to raise awareness of the importance of suspending fishing activities in Lake Tanganyika.

"The fundamental reason

is that the fish stocks in the water body have been dwindling for decades," he said.

In 2017, the Global Nature Fund declared Lake Tanganyika the year's 'most threatened' lake.

According to the agency, a combination of overfishing, pollution and climate change was taking a toll on the fish population.

In the Burundian part of the lake, production fell by a quarter – from 20,000 to

15,000 tonnes between 1995 and 2011.

Mr Mnyeti said the suspension was a collective decision by Tanzania and its neighbours Burundi, the Democratic Republic of Congo (DRC) and Zambia.

On his part, Chief Fisheries Officer from the Ministry of Livestock and Fisheries Ambakisye Simtoe said that per survey conducted by Tanzania Fisheries Research Institute (TAFIRI) in 2022

Lake Tanganyika on part of Tanzania has 144,690 tonnes of population of 'mugebuka' and sardines.

However, the population has declined by 8 per cent compared to 1995 which was 157,493 tonnes.

Lake Tanganyika is the second-oldest freshwater lake in the world and is also the second-largest by volume.

The water body is also the second-deepest, behind Lake Baikal in Siberia.

TDB to construct eight ultra-modern milk access points

THE Tanzania Dairy Board (TDB) is constructing eight ultra-modern milk access points (MAPs) in different primary and secondary schools in Mbeja and Morogoro regions to boost milk consumption from the grassroots.

The robust project which is part of the preliminary implementation of the eagerly-awaited School Milk Programme (SMP) is expected to start before the

end of January 2024. The MAPs are expected to cost about 100 million shillings.

TDB Registrar, Dr George Msuya said that the state-owned board is executing the project in cooperation with the Ministry of Livestock and Fisheries and key stakeholders, chiefly the United Nations Children's Fund (UNICEF), milk processors as well as parents.

The milk access points to be constructed will be equipped with all necessary modern facilities for milk storage and safety, such as milk refrigerators and others, he said.

He added that TDB was making efforts to source more lands and support to extend the vital service to more schools in more regions across the country.

The major focus under SMP, the programme which expects to cover the whole country, is to reach out to a total of 100 schools during its first leg, whereby the number of the beneficiary schools will increase every year for five consecutive years of the implementation with the scaling number set for 625 schools by 2027," he detailed.

He said the board was also expected to roll out milk access points to students in 134 schools in eight regions.

The regions, according to him include Dar es Salaam, Dodoma, Morogoro, Ruvuma, Tanga, Arusha, and Kilimanjaro.

"For instance, in Kilimanjaro, we agreed with the Kilimanjaro-based Gula Food and Beverages Ltd to design and produce small-sized processed yogurt milk sachets that are marketed to the pupils at 500," he said.

He cited financial constraints as a big snag denying the board to execute the programme at the intended scope and quality.

The SMP programme requires at least 150 to 200 litres of milk per day for at least five years. The healthful programme targets to benefit students within 500 schools across the country," said Dr Msuya.

Under the programme, the milk products to be distributed to the students will be processed milk, either

pasteurised, UHT, cultured milk or yogurt depending on the availability and infrastructure of the area, and the quantity of milk supplied would be of 150ml to 200ml produced, whereby parents are sensitised about the benefits of the programme and are encouraged to contribute money for the purchase of milk for their children to take during the break time.

Milk feeding programmes started way back in the early 2000s in Tanzania and has involved different models and have reached a peak of 125 schools and 99,000 children in the recent past.

Despite the efforts, the vital programme has been limited in terms of coverage, access of dairy products to school children and involvement of stakeholders," according to Dr Msuya.